แผนภูมิภูมิอากาศของอุทยานแห่งชาติหุบเขามรณะ สหรัฐอเมริกา
ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023
สำหรับ อุทยานแห่งชาติหุบเขามรณะ, สหรัฐอเมริกา, ข้อมูลภูมิอากาศนี้ครอบคลุม 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง ธันวาคม ที่ 6.2 °C ถึง กรกฎาคม ที่ 28.7 °C ซึ่งให้ภาพรวมกว้าง ๆ ว่าสภาพอากาศเปลี่ยนแปลงอย่างไรตลอดทั้งปี ปริมาณฝนและระยะเวลาที่มีแสงแดดก็มีจุดสูงสุดในแต่ละเดือนอย่างชัดเจน ขณะที่ตัวเลขหิมะตกที่บันทึกไว้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ตัวชี้วัดปริมาณหิมะที่ปกคลุมพื้นหรือสภาพสำหรับกิจกรรมฤดูหนาว
ภาพรวมภูมิอากาศ
อุณหภูมิ
อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 6.2 °C ส่วนค่าสูงสุดอยู่ใน กรกฎาคม ที่ 28.7 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดหรือต่ำสุดในตอนกลางวัน จึงบอกระดับอุณหภูมิโดยทั่วไป มากกว่าช่วงอุณหภูมิที่ผู้มาเยือนอาจพบในแต่ละวัน เมื่อคำนวณค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักจากค่าเฉลี่ยรายเดือนตามปฏิทิน จะได้ 16.4 °C
ฝน
ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ใน มกราคม ที่ 0.57 มม./วัน และต่ำสุดอยู่ใน มิถุนายน ที่ 0.09 มม./วัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักจากค่าเฉลี่ยรายเดือนคือ 0.31 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณรวมรายเดือน และไม่ได้แสดงว่าฝนตกบ่อยเพียงใด หรือรับประกันว่าจะไม่มีฝนในเดือนที่มีปริมาณฝนน้อยกว่า
แสงอาทิตย์
ระยะเวลาเฉลี่ยที่มีแสงแดดต่อวันสูงสุดอยู่ใน มิถุนายน ที่ 13.45 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ค่าเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 7.86 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักจากค่าเฉลี่ยรายเดือนคือ 10.80 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแสงแดดช่วยให้วางแผนกิจกรรมกลางแจ้งโดยคร่าว ๆ ได้ แต่ไม่ได้บอกความยาวของช่วงกลางวันหรือรับประกันว่าท้องฟ้าจะปลอดโปร่งในวันใดวันหนึ่ง
หิมะ
ค่าเฉลี่ยรายวันของหิมะตกต่อเดือนสูงสุดที่บันทึกไว้คือ กุมภาพันธ์ ที่ 0.63 มม./วัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักจากค่าเฉลี่ยรายเดือนคือ 0.14 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณหิมะตกสะสมรายเดือน และไม่ได้ยืนยันว่ามีหิมะตกกี่วัน หิมะสะสมหรือไม่ หรือมีหิมะปกคลุมพื้นหรือสภาพที่เหมาะกับการเล่นสกีหรือไม่
คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปอุทยานแห่งชาติหุบเขามรณะ สหรัฐอเมริกา: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ
ผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่น้อยกว่าอาจพิจารณา มิถุนายน ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 0.09 มม./วัน นี่เป็นตัวเลือกตามเกณฑ์ดังกล่าว ไม่ใช่การรับประกันว่าจะไม่มีฝนหรือเป็นตัวชี้วัดความถี่ของฝน หากเตรียมรับมือกับฝน โปรดทราบว่าปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันรายเดือนสูงสุดอยู่ใน มกราคม ที่ 0.57 มม./วัน และวางแผนเผื่อสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงได้ แทนที่จะถือว่าค่าเฉลี่ยใดค่าหนึ่งเป็นพยากรณ์อากาศ หากต้องการอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่า ธันวาคม เป็นตัวเลือกที่เกี่ยวข้อง โดยมีค่าเฉลี่ย 6.2 °C ค่าเฉลี่ยนี้ไม่ได้บอกอุณหภูมิสุดขั้วในตอนกลางวันหรือสภาพอากาศระหว่างการมาเยือนครั้งใดครั้งหนึ่ง สำหรับการเที่ยวชมกลางแจ้ง ระยะเวลาเฉลี่ยที่มีแสงแดดต่อวันสูงสุดอยู่ใน มิถุนายน ที่ 13.45 ชั่วโมง/วัน และต่ำสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 7.86 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแสงแดดช่วยให้วางแผนโดยคร่าว ๆ ได้ แต่ไม่ใช่ความยาวของช่วงกลางวันหรือการรับประกันว่าจะมีแดด
ค่าเฉลี่ยรายวันของหิมะตกต่อเดือนสูงสุดคือ 0.63 มม./วัน ใน กุมภาพันธ์ ควรมองตัวเลขนี้เป็นปริมาณเฉลี่ย ไม่ใช่หลักฐานบ่งชี้ความลึกของหิมะ การปกคลุมอย่างต่อเนื่อง ความถี่ของวันที่มีหิมะตก หรือสภาพสำหรับเล่นสกี และเพียงข้อมูลนี้อย่างเดียวก็ไม่อาจระบุได้ว่าผู้มาเยือนจะพบเจอสภาพเช่นไร
ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ อุทยานแห่งชาติหุบเขามรณะ, สหรัฐอเมริกา
สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ อุทยานแห่งชาติหุบเขามรณะ, สหรัฐอเมริกา ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้
| เดือน | ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C | ฝน (มม.) / วัน | หิมะ (มม.) / วัน | แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน |
|---|---|---|---|---|
| ม.ค. | 6.4 | 0.57 | 0.17 | 8.16 |
| ก.พ. | 7.7 | 0.54 | 0.63 | 9.43 |
| มี.ค. | 10.4 | 0.51 | 0.21 | 10.47 |
| เม.ย. | 15.2 | 0.17 | 0.01 | 11.83 |
| พ.ค. | 18.9 | 0.18 | 0.00 | 12.74 |
| มิ.ย. | 25.7 | 0.09 | 0.00 | 13.45 |
| ก.ค. | 28.7 | 0.18 | 0.00 | 13.09 |
| ส.ค. | 27.3 | 0.43 | 0.00 | 12.25 |
| ก.ย. | 23.2 | 0.17 | 0.00 | 11.28 |
| ต.ค. | 16.8 | 0.23 | 0.00 | 10.15 |
| พ.ย. | 10.6 | 0.15 | 0.37 | 8.89 |
| ธ.ค. | 6.2 | 0.50 | 0.28 | 7.86 |
| ค่าเฉลี่ย | 16.4 | 0.31 | 0.14 | 10.80 |