แผนภูมิภูมิอากาศของปิซา อิตาลี

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ ปิซา, อิตาลี ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง มกราคม ที่ 6.8 °C ถึง กรกฎาคม ที่ 24.9 °C ซึ่งช่วยให้เห็นภาพความแตกต่างระหว่างค่าเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นที่สุดกับร้อนที่สุด ตัวเลขที่ให้มาเป็นค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวัน ส่วนตัวเลขปริมาณฝนและแสงแดดแสดงค่าเฉลี่ยรายวันหรือระยะเวลาโดยเฉลี่ย ข้อมูลเหล่านี้เป็นประโยชน์ต่อการวางแผน แต่ไม่ได้ใช้พยากรณ์สภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: ปิซา (อิตาลี)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุดใน มกราคม ที่ 6.8 °C และสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 24.9 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยของแต่ละเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวัน จึงแสดงแนวโน้มโดยรวมรายเดือน ไม่ใช่ช่วงอุณหภูมิทั้งหมดที่ผู้มาเยือนอาจพบ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตามปฏิทินคือ 15.4 °C ซึ่งไม่ใช่ค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันต่ำที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 1.12 มม./วัน ส่วนค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดอยู่ใน พฤศจิกายน ที่ 5.19 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณรวมรายเดือน และไม่ได้แสดงว่าฝนตกบ่อยแค่ไหนหรือวันใดวันหนึ่งจะมีฝนหรือไม่ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตามปฏิทินคือ 3.01 มม./วัน ซึ่งเป็นภาพรวมโดยกว้าง ไม่ใช่ตัวเลขรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

แสงอาทิตย์

ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันมีค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 13.10 ชั่วโมง/วัน และต่ำที่สุดใน ธันวาคม ที่ 5.79 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาแสงแดดช่วยให้คาดการณ์ได้คร่าวๆ เมื่อต้องวางแผนกิจกรรมกลางแจ้ง แต่ไม่ใช่ระยะเวลาที่มีแสงในแต่ละวัน และไม่ได้รับประกันว่าท้องฟ้าจะปลอดโปร่งตลอดวัน ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตามปฏิทินคือ 9.44 ชั่วโมง/วัน

หิมะ

ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันรายเดือนสูงที่สุดที่บันทึกได้อยู่ใน กุมภาพันธ์ ที่ 0.30 มม./วัน ส่วนค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตามปฏิทินคือ 0.06 มม./วัน ค่าเฉลี่ยปริมาณเล็กน้อยเหล่านี้เพียงอย่างเดียวไม่ได้บอกว่าหิมะตกกี่วัน มีหิมะสะสมหนาเพียงใด หิมะปกคลุมอยู่นานหรือไม่ หรือสภาพเหมาะแก่การเล่นสกีหรือไม่

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปปิซา อิตาลี: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

ผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่น้อยกว่า สามารถพิจารณา กรกฎาคม ได้ โดยตัวเลขที่ให้มาระบุปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันไว้ที่ 1.12 มม./วัน อย่างไรก็ตาม ค่าเฉลี่ยนี้ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตกหรือบอกความถี่ของฝน ดังนั้นการวางแผนที่ยืดหยุ่นและเตรียมอุปกรณ์กันฝนยังคงเป็นเรื่องสมควร ผู้ที่ต้องการอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่าอาจเลือก มกราคม ซึ่งมีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 6.8 °C โดยควรจำไว้ว่านี่ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวันหรือการพยากรณ์สำหรับช่วงเดินทางใดช่วงหนึ่ง การเตรียมรับมือฝนมีความสำคัญเป็นพิเศษหากเดินทางใน พฤศจิกายน ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 5.19 มม./วัน สำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวัน ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 13.10 ชั่วโมง/วัน และต่ำที่สุดใน ธันวาคม ที่ 5.79 ชั่วโมง/วัน ชั่วโมงแสงแดดไม่ใช่ระยะเวลาที่มีแสงในแต่ละวัน และไม่ได้รับประกันสภาพท้องฟ้าแบบใดแบบหนึ่ง เกณฑ์เหล่านี้ชี้ให้เห็นข้อควรคำนึงที่แตกต่างกัน มากกว่าจะระบุช่วงเวลาเที่ยวที่ดีที่สุดเพียงช่วงเดียวสำหรับทุกคน

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ ปิซา, อิตาลี

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ ปิซา, อิตาลี ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 6.8 3.04 0.19 6.05
ก.พ. 8.1 3.29 0.30 7.29
มี.ค. 10.2 2.64 0.12 9.04
เม.ย. 13.4 2.55 0.05 10.54
พ.ค. 17.1 2.86 0.00 11.62
มิ.ย. 22.0 1.89 0.00 12.90
ก.ค. 24.9 1.12 0.00 13.10
ส.ค. 24.8 1.81 0.00 12.24
ก.ย. 20.9 3.48 0.00 10.29
ต.ค. 16.7 4.68 0.00 8.19
พ.ย. 11.9 5.19 0.00 6.28
ธ.ค. 8.2 3.59 0.00 5.79
ค่าเฉลี่ย 15.4 3.01 0.06 9.44
Show map with all locations