แผนภูมิภูมิอากาศของแซร์ เชอวาลิเยร์ ฝรั่งเศส
ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023
สำหรับ แซร์ เชอวาลิเยร์, ฝรั่งเศส, ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุม 2013–2023 รูปแบบตลอดทั้งปีประกอบด้วยค่าเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดที่ -3.9 °C ในเดือน มกราคม และค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงสุดที่ 17.4 °C ในเดือน กรกฎาคม ขณะที่ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยต่อวันสูงสุดในเดือน มกราคม ที่ 22.77 มม./วัน ชั่วโมงแดดต่อวันสูงสุดในเดือน กรกฎาคม ที่ 12.82 ชั่วโมง/วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่สภาพอากาศของทุกวัน และใช้เป็นแนวทางได้ แต่ไม่ใช่พยากรณ์อากาศสำหรับการเดินทางครั้งใดครั้งหนึ่งโดยเฉพาะ
ภาพรวมภูมิอากาศ
อุณหภูมิ
อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่างค่าต่ำสุด -3.9 °C ในเดือน มกราคม กับค่าสูงสุด 17.4 °C ในเดือน กรกฎาคม ค่าเฉลี่ยโดยรวมของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 6.3 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยระดับเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวันหรือคำอธิบายความผันแปรในแต่ละวัน ดังนั้นสภาพอากาศจริงระหว่างการเดินทางอาจแตกต่างออกไป
หิมะ
ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยต่อวันสูงสุดในเดือน มกราคม ที่ 22.77 มม./วัน และต่ำสุดในเดือน กรกฎาคม ที่ 0.08 มม./วัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 10.83 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นปริมาณเฉลี่ยต่อวัน ไม่ใช่ยอดรวมรายเดือน และไม่ได้บ่งบอกว่าหิมะตกกี่วัน ความหนาของหิมะ การปกคลุมของหิมะ หรือสภาพการเล่นสกี
ฝน
ปริมาณฝนเฉลี่ยต่อวันต่ำสุดในเดือน กุมภาพันธ์ ที่ 0.15 มม./วัน และสูงสุดในเดือน พฤษภาคม ที่ 3.15 มม./วัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 1.57 มม./วัน ค่าเฉลี่ยรายวันเหล่านี้ไม่ใช่ยอดรวมรายเดือนและไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด ค่าเฉลี่ยรายเดือนที่สูงกว่าเป็นข้อเตือนใจที่มีประโยชน์ให้เตรียมพร้อมรับสภาพอากาศเปียกชื้น แต่ไม่ได้รับประกันว่าฝนจะตกในวันใดวันหนึ่ง
แสงอาทิตย์
ชั่วโมงแดดเฉลี่ยต่อวันสูงสุดที่ 12.82 ชั่วโมง/วัน ในเดือน กรกฎาคม และต่ำสุดที่ 5.91 ชั่วโมง/วัน ในเดือน ธันวาคม ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 9.20 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ตัวเลขเหล่านี้บอกระยะเวลาที่มีแดด ไม่ใช่ความยาวของกลางวัน และค่าเฉลี่ยรายเดือนไม่อาจรับประกันได้ว่าวันเที่ยวชมสถานที่วันใดวันหนึ่งจะมีแดดมากเพียงใด
คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปแซร์ เชอวาลิเยร์ ฝรั่งเศส: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ
สำหรับผู้ที่ให้ความสำคัญกับสภาพอากาศที่มีค่าเฉลี่ยรายเดือนเย็นกว่า เดือน มกราคม เป็นเดือนที่ควรใช้อ้างอิง โดยมีค่าเฉลี่ย -3.9 °C ทั้งนี้ไม่ใช่การพยากรณ์อุณหภูมิในช่วงกลางวัน จึงควรตรวจสอบสภาพอากาศใกล้วันเดินทางและเตรียมพร้อมรับความแปรปรวน หากให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่ต่ำกว่า เดือน กุมภาพันธ์ เป็นตัวเลือกตามเงื่อนไข โดยมีปริมาณฝนเฉลี่ยต่อวัน 0.15 มม./วัน ค่าเฉลี่ยที่ต่ำกว่านี้ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตกหรือบอกความถี่ของฝน เมื่อเตรียมพร้อมรับมือกับฝน โปรดทราบว่าปริมาณฝนเฉลี่ยต่อวันสูงสุดในเดือน พฤษภาคม ที่ 3.15 มม./วัน การพกเสื้อผ้าหรืออุปกรณ์ที่เหมาะกับสภาพอากาศเปียกชื้นเป็นสิ่งที่รอบคอบ แต่ค่าเฉลี่ยเพียงอย่างเดียวไม่อาจพยากรณ์ได้ว่าจะมีฝนตกระหว่างกิจกรรมใดกิจกรรมหนึ่งหรือไม่ ชั่วโมงแดดสูงสุดในเดือน กรกฎาคม ที่ 12.82 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงที่มีประโยชน์สำหรับวางแผนกิจกรรมกลางแจ้ง แต่ระยะเวลาที่มีแดดไม่ใช่ความยาวของกลางวัน และไม่ได้รับประกันว่าท้องฟ้าจะแจ่มใส
ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ แซร์ เชอวาลิเยร์, ฝรั่งเศส
สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ แซร์ เชอวาลิเยร์, ฝรั่งเศส ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้
| เดือน | ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C | ฝน (มม.) / วัน | หิมะ (มม.) / วัน | แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน |
|---|---|---|---|---|
| ม.ค. | -3.9 | 0.23 | 22.77 | 6.33 |
| ก.พ. | -2.1 | 0.15 | 21.52 | 7.38 |
| มี.ค. | 0.2 | 0.34 | 18.97 | 8.90 |
| เม.ย. | 4.1 | 1.01 | 11.75 | 10.20 |
| พ.ค. | 7.8 | 3.15 | 7.71 | 10.66 |
| มิ.ย. | 14.2 | 3.00 | 0.11 | 12.44 |
| ก.ค. | 17.4 | 2.37 | 0.08 | 12.82 |
| ส.ค. | 16.7 | 2.38 | 0.21 | 11.74 |
| ก.ย. | 12.8 | 1.93 | 0.45 | 10.07 |
| ต.ค. | 8.2 | 2.42 | 4.41 | 7.95 |
| พ.ย. | 1.4 | 1.45 | 20.90 | 6.00 |
| ธ.ค. | -1.3 | 0.35 | 21.11 | 5.91 |
| ค่าเฉลี่ย | 6.3 | 1.57 | 10.83 | 9.20 |