แผนภูมิภูมิอากาศของมาจอร์ก้า สเปน

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ มาจอร์ก้า, สเปน ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 ค่าเฉลี่ยรายเดือนที่ให้มาบ่งชี้ช่วงตั้งแต่ มกราคม ที่ 11.3 °C ไปจนถึง กรกฎาคม ที่ 26.7 °C ตลอดทั้งปี ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนคือ 18.3 °C ตัวเลขเหล่านี้ให้ภาพรวมของรูปแบบในแต่ละปี แต่ค่าเฉลี่ยรายเดือนไม่ได้บอกอุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวันหรือสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: มาจอร์ก้า (สเปน)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดอยู่ใน มกราคม ที่ 11.3 °C ส่วนอุณหภูมิสูงสุดอยู่ใน กรกฎาคม ที่ 26.7 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน จึงบอกค่าเฉลี่ยโดยรวมของเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดที่ผู้มาเยือนอาจพบ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตลอดปีปฏิทินคือ 18.3 °C ซึ่งเป็นค่าที่สรุปจากค่าเฉลี่ยรายเดือนเหล่านั้น ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงสุดตามข้อมูลรายเดือนที่ให้มาอยู่ใน กันยายน ที่ 2.10 มม./วัน และต่ำสุดใน กรกฎาคม ที่ 0.15 มม./วัน รูปแบบรายปีของค่าเฉลี่ยเหล่านี้อาจช่วยวางแผนในภาพรวมได้ แต่ค่าเฉลี่ยรายวันไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด และไม่ได้รับประกันว่าจะมีอากาศแห้งหรือฝนตกในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยปริมาณฝนรายวันรายเดือนคือ 1.20 มม./วัน

แสงอาทิตย์

ระยะเวลาที่มีแสงแดดเฉลี่ยต่อวันสูงสุดอยู่ใน กรกฎาคม ที่ 13.36 ชั่วโมง/วัน และต่ำสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 7.40 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้ช่วยให้คาดการณ์ภาพรวมสำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวันได้ แต่ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่เท่ากับความยาวของช่วงกลางวัน และไม่ได้รับประกันสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยแสงแดดรายเดือนคือ 10.10 ชั่วโมง/วัน

หิมะ

ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันสูงสุดตามข้อมูลที่ให้มาอยู่ใน กุมภาพันธ์ ที่ 0.33 มม./วัน ส่วนค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยปริมาณหิมะตกต่อวันรายเดือนคือ 0.03 มม./วัน ค่าเฉลี่ยที่มีปริมาณน้อยเหล่านี้บอกปริมาณที่บันทึกไว้ ไม่ได้บอกจำนวนวันที่มีหิมะตก ความลึกของหิมะ การปกคลุมของหิมะ หรือว่าสภาพอากาศเหมาะกับการเล่นสกีหรือไม่

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปมาจอร์ก้า สเปน: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่ต่ำกว่า กรกฎาคม เป็นตัวเลือกตามเงื่อนไขจากข้อมูลที่ให้มา โดยมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 0.15 มม./วัน นี่เป็นค่าเฉลี่ย ไม่ใช่คำรับรองว่าจะไม่มีฝนตก และไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด ดังนั้นการวางแผนที่ยืดหยุ่นและการเตรียมอุปกรณ์กันฝนยังคงเป็นประโยชน์ ผู้มาเยือนที่ชอบสภาพอากาศซึ่งมีค่าเฉลี่ยรายเดือนเย็นกว่า สามารถใช้ มกราคม เป็นข้อมูลอ้างอิงได้ โดยอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 11.3 °C ทั้งนี้ไม่ได้บอกอุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวันหรือสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่ง สำหรับการวางแผนโดยพิจารณาค่าเฉลี่ยแสงแดด กรกฎาคม มีระยะเวลาเฉลี่ยต่อวันสูงสุดที่ 13.36 ชั่วโมง/วัน ส่วน ธันวาคม มีค่าต่ำสุดที่ 7.40 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่ใช่ความยาวของช่วงกลางวัน และตัวเลขเหล่านี้ไม่อาจรับประกันว่าท้องฟ้าจะแจ่มใสระหว่างเที่ยวชมสถานที่กลางแจ้ง เนื่องจากปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ใน กันยายน ที่ 2.10 มม./วัน ผู้มาเยือนที่พิจารณาไปในเดือนดังกล่าวอาจต้องเตรียมพร้อมรับมือกับฝน อย่างไรก็ตาม ค่าเฉลี่ยนี้ไม่สามารถระบุช่วงเวลาหรือความถี่ของวันที่ฝนตกได้

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ มาจอร์ก้า, สเปน

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ มาจอร์ก้า, สเปน ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 11.3 1.24 0.00 7.46
ก.พ. 11.5 1.46 0.33 8.54
มี.ค. 13.2 1.09 0.00 9.56
เม.ย. 15.5 1.52 0.00 10.74
พ.ค. 18.8 1.09 0.00 12.07
มิ.ย. 23.4 0.73 0.00 13.17
ก.ค. 26.7 0.15 0.00 13.36
ส.ค. 26.5 0.60 0.00 12.01
ก.ย. 23.7 2.10 0.00 10.35
ต.ค. 20.1 1.65 0.00 9.02
พ.ย. 15.6 1.88 0.00 7.52
ธ.ค. 12.9 0.92 0.00 7.40
ค่าเฉลี่ย 18.3 1.20 0.03 10.10
Show map with all locations