แผนภูมิภูมิอากาศของสูง สหรัฐอเมริกา

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ สูง, สหรัฐอเมริกา, ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง มกราคม ที่ 12.7 °C ไปจนถึง สิงหาคม ที่ 24.0 °C ซึ่งให้ภาพกว้างเกี่ยวกับสภาพอากาศโดยทั่วไปในแต่ละเดือนของปี แทนที่จะเป็นอุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน ปริมาณฝนและชั่วโมงแสงแดดก็แตกต่างกันไปตามปฏิทินเช่นกัน โดยปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงสุดใน ธันวาคม ที่ 2.63 มม./วัน ขณะที่ชั่วโมงแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดใน กรกฎาคม ที่ 12.57 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้ช่วยประกอบการวางแผน แต่ไม่ได้บอกสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: สูง (สหรัฐอเมริกา)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดใน มกราคม ที่ 12.7 °C และสูงสุดใน สิงหาคม ที่ 24.0 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยของแต่ละเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน จึงแสดงอุณหภูมิโดยทั่วไปของแต่ละเดือน โดยไม่ได้ระบุว่าแต่ละวันจะรู้สึกร้อนหรือเย็นเพียงใด ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนคือ 18.2 °C ซึ่งสรุปค่าเฉลี่ยของแต่ละเดือนตามปฏิทิน โดยไม่ได้ถ่วงตามจำนวนวันในแต่ละเดือน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันต่ำสุดใน กรกฎาคม ที่ 0.14 มม./วัน ขณะที่ค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 2.63 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณฝนรวมรายเดือน และค่าเฉลี่ยที่ต่ำกว่าไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝน หรือบอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด เมื่อพิจารณาทุกเดือนตามปฏิทิน ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยปริมาณฝนรายวันในแต่ละเดือนคือ 0.96 มม./วัน

แสงอาทิตย์

ชั่วโมงแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดใน กรกฎาคม ที่ 12.57 ชั่วโมง/วัน และต่ำสุดใน ธันวาคม ที่ 7.61 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยเลขคณิตแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของชั่วโมงแสงแดดเฉลี่ยรายเดือนคือ 10.24 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยของระยะเวลาที่มีแสงแดด ไม่ใช่ความยาวนานของช่วงกลางวัน และชั่วโมงแสงแดดจริงอาจแตกต่างจากค่าเฉลี่ยรายเดือน

หิมะ

ค่าเฉลี่ยรายวันของปริมาณหิมะตกต่อเดือนสูงสุดที่บันทึกไว้คือ กุมภาพันธ์ ที่ 0.02 มม./วัน ค่าเฉลี่ยที่บันทึกไว้ซึ่งมีค่าน้อยนี้ไม่ได้ระบุว่าหิมะตกกี่วัน หิมะสะสมหรือคงอยู่บนพื้นหรือไม่ หรือสภาพอากาศเหมาะแก่การเล่นสกีหรือไม่

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปสูง สหรัฐอเมริกา: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่ต่ำกว่า กรกฎาคม เป็นตัวเลือกที่ควรพิจารณาตามเงื่อนไข โดยมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 0.14 มม./วัน ค่าเฉลี่ยนี้ไม่อาจรับประกันว่าจะไม่มีฝน หรือแสดงให้เห็นว่าฝนกระจายตัวอย่างไร ดังนั้นควรวางแผนเผื่อสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลง แทนที่จะถือว่าเป็นคำรับประกัน การเตรียมพร้อมรับมือฝนมีความสำคัญเป็นพิเศษใน ธันวาคม ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 2.63 มม./วัน ผู้มาเยือนที่ชอบอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่าสามารถพิจารณา มกราคม ซึ่งมีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือน 12.7 °C ทั้งนี้ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน และแต่ละวันอาจแตกต่างกัน สำหรับการเที่ยวชมกลางแจ้งที่ให้ความสำคัญกับระยะเวลาที่มีแสงแดดเฉลี่ยนานกว่า ใน กรกฎาคม มีชั่วโมงแสงแดด 12.57 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ใน ธันวาคม มี 7.61 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่ใช่ความยาวนานของช่วงกลางวัน และเกณฑ์เหล่านี้เป็นคนละปัจจัยกัน จึงไม่ได้ชี้ว่าช่วงเวลาใดเป็นเวลาที่ดีที่สุดสำหรับการมาเยือนในทุกกรณี ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันที่บันทึกไว้สูงสุดถึง 0.02 มม./วัน ใน กุมภาพันธ์ แต่ค่าเฉลี่ยนี้ไม่อาจบอกสภาพหิมะปกคลุมพื้นหรือสภาพที่เหมาะแก่การเล่นสกีได้

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ สูง, สหรัฐอเมริกา

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ สูง, สหรัฐอเมริกา ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 12.7 2.49 0.00 7.90
ก.พ. 13.5 1.56 0.02 9.05
มี.ค. 14.9 2.04 0.00 9.85
เม.ย. 17.2 0.48 0.00 11.12
พ.ค. 18.2 0.33 0.00 11.31
มิ.ย. 21.1 0.16 0.00 12.16
ก.ค. 23.5 0.14 0.00 12.57
ส.ค. 24.0 0.29 0.00 11.81
ก.ย. 23.3 0.35 0.00 10.81
ต.ค. 20.5 0.33 0.00 9.79
พ.ย. 16.4 0.69 0.00 8.86
ธ.ค. 12.8 2.63 0.00 7.61
ค่าเฉลี่ย 18.2 0.96 0.00 10.24
Show map with all locations