แผนภูมิภูมิอากาศของแซนด์เนส นอร์เวย์
ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023
สำหรับ แซนด์เนส, นอร์เวย์ ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง มกราคม ที่ 2.4 °C ถึง สิงหาคม ที่ 15.0 °C ซึ่งช่วยให้เห็นภาพรวมว่าอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรตลอดทั้งปี ตัวเลขยังแสดงรูปแบบรายเดือนที่แตกต่างกันของปริมาณฝน หิมะตก และแสงแดด ค่าเฉลี่ยเหล่านี้อธิบายสภาพโดยทั่วไปของแต่ละเดือน ไม่ใช่สภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ ดังนั้นผู้มาเยือนควรใช้เป็นข้อมูลประกอบการวางแผน ไม่ใช่พยากรณ์อากาศ
ภาพรวมภูมิอากาศ
อุณหภูมิ
อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุดอยู่ใน มกราคม ที่ 2.4 °C ส่วนอุณหภูมิสูงที่สุดอยู่ใน สิงหาคม ที่ 15.0 °C ค่าเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน และอากาศในแต่ละวันอาจรู้สึกแตกต่างจากค่าเฉลี่ยอย่างมาก ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนคือ 8.3 °C ซึ่งเป็นภาพรวมกว้างๆ ที่ไม่ได้สะท้อนทุกช่วงของปีอย่างเท่าเทียมกันตามจำนวนวัน
ฝน
ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน ตุลาคม ที่ 6.48 มม./วัน และต่ำที่สุดใน เมษายน ที่ 2.23 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวันของเดือนดังกล่าว ไม่ใช่ปริมาณฝนสะสมรายเดือน และไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใดหรือรับประกันสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่ง ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 4.72 มม./วัน ซึ่งใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงโดยรวมได้ แต่ไม่ได้อธิบายเดือนใดเดือนหนึ่งโดยเฉพาะ
แสงอาทิตย์
ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน มิถุนายน ที่ 11.89 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ ธันวาคม มีค่าเฉลี่ยต่ำที่สุดที่ 1.42 ชั่วโมง/วัน ค่าเหล่านี้คือระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ย ไม่ใช่ความยาวนานของช่วงกลางวัน และสภาพจริงอาจแตกต่างกันได้ ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายเดือนคือ 6.93 ชั่วโมง/วัน ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงโดยรวม โดยไม่ได้หมายความว่าแต่ละเดือนจะมีแสงแดดเท่ากัน
หิมะ
ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน มกราคม ที่ 6.53 มม./วัน ส่วนค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 2.04 มม./วัน ปริมาณเหล่านี้อธิบายค่าเฉลี่ยหิมะตกต่อวัน ไม่ใช่จำนวนวันที่หิมะตก ความลึกของหิมะ หรือการปกคลุมของหิมะ และไม่อาจใช้ยืนยันได้ว่ามีสภาพเหมาะสำหรับการเล่นสกีหรือไม่
คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปแซนด์เนส นอร์เวย์: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ
หากให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่น้อยกว่า ตัวเลขเหล่านี้ชี้ว่า เมษายน เป็นตัวเลือกที่อาจเหมาะ โดยมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 2.23 มม./วัน ทั้งนี้ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตกหรือบอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด ควรเตรียมอุปกรณ์กันฝนโดยคำนึงถึง ตุลาคม ซึ่งมีปริมาณเฉลี่ยรายวันสูงถึง 6.48 มม./วัน และอย่าลืมว่านี่เป็นค่าเฉลี่ย ไม่ใช่พยากรณ์อากาศ หากต้องการสภาพอากาศที่มีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนเย็นกว่า ลองพิจารณา มกราคม ซึ่งมีอุณหภูมิเฉลี่ย 2.4 °C ทั้งนี้ไม่ได้บอกอุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวันหรือสภาพอากาศในวันที่คุณเดินทาง หากวางแผนทำกิจกรรมกลางแจ้งโดยอิงระยะเวลาแสงแดดตามปกติ มิถุนายน มีค่าเฉลี่ย 11.89 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน เทียบกับ ธันวาคม ที่ 1.42 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาแสงแดดไม่ใช่ความยาวนานของช่วงกลางวัน และค่าเฉลี่ยเหล่านี้ไม่ได้รับประกันสภาพอากาศที่ผู้มาเยือนจะพบเจอ
ค่าเฉลี่ยปริมาณหิมะตกช่วยให้คาดการณ์สภาพโดยทั่วไปได้ แต่ไม่ได้บอกถึงการปกคลุมของหิมะหรือสภาพสำหรับการเล่นสกี: ใน มกราคม ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันอยู่ที่ 6.53 มม./วัน ตัวเลขไม่ได้บอกว่าจะมีหิมะตกกี่วัน ดังนั้นหากหิมะมีผลต่อแผนการเดินทาง ควรตรวจสอบสภาพใกล้วันเดินทาง
ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ แซนด์เนส, นอร์เวย์
สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ แซนด์เนส, นอร์เวย์ ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้
| เดือน | ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C | ฝน (มม.) / วัน | หิมะ (มม.) / วัน | แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน |
|---|---|---|---|---|
| ม.ค. | 2.4 | 4.87 | 6.53 | 2.29 |
| ก.พ. | 2.5 | 4.55 | 6.44 | 4.30 |
| มี.ค. | 3.5 | 3.18 | 3.37 | 6.50 |
| เม.ย. | 6.2 | 2.23 | 1.00 | 9.78 |
| พ.ค. | 9.8 | 3.20 | 0.05 | 10.75 |
| มิ.ย. | 13.3 | 3.14 | 0.00 | 11.89 |
| ก.ค. | 14.8 | 4.58 | 0.00 | 11.11 |
| ส.ค. | 15.0 | 5.94 | 0.00 | 9.89 |
| ก.ย. | 13.2 | 6.15 | 0.00 | 7.32 |
| ต.ค. | 9.5 | 6.48 | 0.15 | 5.01 |
| พ.ย. | 5.9 | 6.15 | 1.68 | 2.86 |
| ธ.ค. | 3.9 | 6.13 | 5.25 | 1.42 |
| ค่าเฉลี่ย | 8.3 | 4.72 | 2.04 | 6.93 |