แผนภูมิภูมิอากาศของภูเขาผง สหรัฐอเมริกา
ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023
ที่ ภูเขาผง, สหรัฐอเมริกา, ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุม 2013–2023 โดยอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ในช่วงตั้งแต่ กุมภาพันธ์ ที่ -4.9 °C ไปจนถึง กรกฎาคม ที่ 24.1 °C ภาพรวมแสดงให้เห็นช่วงที่หนาวเย็นกว่าในรอบปีและช่วงกลางฤดูร้อนที่อบอุ่นกว่า ขณะที่แสงแดดและปริมาณฝนก็เปลี่ยนแปลงไปตามเดือนเช่นกัน ตัวเลขเหล่านี้ช่วยให้เห็นแนวโน้มเพื่อใช้วางแผนได้ แต่ค่าเฉลี่ยรายเดือนไม่ได้บรรยายสภาพอากาศในทุกวันหรือทุกชั่วโมง
ภาพรวมภูมิอากาศ
อุณหภูมิ
อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุดใน กุมภาพันธ์ ที่ -4.9 °C และสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 24.1 °C ค่าเฉลี่ยของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 8.4 °C ซึ่งเป็นค่าเฉลี่ยที่ไม่ได้ถ่วงน้ำหนัก ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงตามจำนวนวัน ตัวเลขเหล่านี้แสดงค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในตอนกลางวัน อุณหภูมิต่ำสุดในตอนกลางคืน หรืออุณหภูมิที่ผู้มาเยือนควรคาดหวังในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ
หิมะ
ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน เมษายน ที่ 6.40 มม./วัน ค่าเฉลี่ยที่ไม่ได้ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 2.44 มม./วัน ค่าเฉลี่ยรายวันเหล่านี้ไม่ได้ระบุว่ามีกี่วันที่หิมะตก ความลึกหรือการปกคลุมของหิมะเป็นอย่างไร หรือสภาพเหมาะแก่การเล่นสกีหรือไม่
ฝน
ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน พฤษภาคม ที่ 2.21 มม./วัน ขณะที่ค่าเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 0.07 มม./วัน ค่าเฉลี่ยที่ไม่ได้ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 0.83 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นปริมาณเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ยอดรวมรายเดือน จึงไม่ได้แสดงว่าฝนตกบ่อยเพียงใด และไม่ได้รับประกันว่าวันใดวันหนึ่งจะเปียกหรือแห้ง
แสงอาทิตย์
ระยะเวลาที่มีแสงแดดเฉลี่ยรายวันมีค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 13.44 ชั่วโมง/วัน และต่ำที่สุดใน ธันวาคม ที่ 5.99 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยที่ไม่ได้ถ่วงน้ำหนักของค่าเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 9.30 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแสงแดดช่วยให้คาดการณ์ภาพรวมสำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งได้ แต่ไม่ได้ใช้วัดความยาวของช่วงเวลากลางวันหรือสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ
คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปภูเขาผง สหรัฐอเมริกา: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ
สำหรับผู้มาเยือนที่ต้องการอ้างอิงค่าเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่า กุมภาพันธ์ เป็นเดือนที่ควรพิจารณา โดยมีอุณหภูมิเฉลี่ย -4.9 °C ควรเตรียมเสื้อผ้าเผื่อสภาพอากาศที่หนาวเย็นกว่านี้ด้วย เพราะตัวเลขดังกล่าวไม่ใช่การพยากรณ์อากาศรายวัน หากให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่ต่ำกว่า ในบรรดาตัวเลขเหล่านี้ ธันวาคม เป็นตัวเลือกที่มีฝนน้อยที่สุด โดยมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 0.07 มม./วัน ขณะที่ พฤษภาคม มีค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดที่ 2.21 มม./วัน ควรพกอุปกรณ์กันฝนเมื่อมาเยือน โดยเฉพาะเมื่อคำนึงถึงค่าเฉลี่ยปริมาณฝนที่สูงกว่า แต่ตัวเลขทั้งสองไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด และไม่ได้รับประกันว่าวันใดจะเปียกหรือแห้ง สำหรับแผนกิจกรรมกลางแจ้งที่ได้ประโยชน์จากระยะเวลาที่มีแสงแดดเฉลี่ยนานกว่า กรกฎาคม มีค่าเฉลี่ยสูงที่สุดที่ 13.44 ชั่วโมง/วัน ส่วน ธันวาคม มีค่าต่ำที่สุดที่ 5.99 ชั่วโมง/วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยชั่วโมงแดดต่อวัน ไม่ใช่การวัดความยาวของช่วงเวลากลางวัน และไม่อาจรับประกันว่าจะมีอากาศแจ่มใสระหว่างการมาเยือนได้ ค่าเฉลี่ยปริมาณหิมะตกที่บันทึกไว้สูงที่สุดใน เมษายน ที่ 6.40 มม./วัน ต่อวัน ใช้ตัวเลขนี้เป็นเพียงตัวชี้วัดภาพรวมสำหรับวางแผนรับมือสภาพอากาศเท่านั้น เพราะไม่ได้ระบุความถี่ของวันที่หิมะตก การปกคลุมหรือความลึกของหิมะ หรือสภาพการเล่นสกี
ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ ภูเขาผง, สหรัฐอเมริกา
สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ ภูเขาผง, สหรัฐอเมริกา ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้
| เดือน | ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C | ฝน (มม.) / วัน | หิมะ (มม.) / วัน | แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน |
|---|---|---|---|---|
| ม.ค. | -4.0 | 0.08 | 3.40 | 6.32 |
| ก.พ. | -4.9 | 0.14 | 4.80 | 7.46 |
| มี.ค. | 1.5 | 0.29 | 3.85 | 8.93 |
| เม.ย. | 5.8 | 0.97 | 6.40 | 9.51 |
| พ.ค. | 12.9 | 2.21 | 0.82 | 10.75 |
| มิ.ย. | 19.5 | 1.64 | 0.00 | 12.72 |
| ก.ค. | 24.1 | 0.82 | 0.00 | 13.44 |
| ส.ค. | 22.5 | 1.23 | 0.00 | 11.87 |
| ก.ย. | 17.2 | 1.62 | 0.12 | 9.99 |
| ต.ค. | 8.1 | 0.71 | 2.95 | 7.84 |
| พ.ย. | 1.7 | 0.22 | 2.31 | 6.78 |
| ธ.ค. | -3.9 | 0.07 | 4.63 | 5.99 |
| ค่าเฉลี่ย | 8.4 | 0.83 | 2.44 | 9.30 |