แผนภูมิภูมิอากาศของมอนต์โกเมอรี่ สหรัฐอเมริกา

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ มอนต์โกเมอรี่, สหรัฐอเมริกา ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง มกราคม ที่ 8.7 °C และ กรกฎาคม ที่ 27.8 °C จึงช่วยให้เห็นภาพรวมของช่วงอุณหภูมิตลอดปี โดยไม่ได้อธิบายอุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวันหรือสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่ง ตัวเลขปริมาณฝนและแสงแดดที่ให้มายังช่วยประกอบการวางแผนตามรูปแบบรายเดือนโดยทั่วไป ขณะที่ข้อมูลหิมะให้ภาพสภาพฤดูหนาวได้จำกัดกว่า

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: มอนต์โกเมอรี่ (สหรัฐอเมริกา)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุดใน มกราคม ที่ 8.7 °C และสูงที่สุดใน กรกฎาคม ที่ 27.8 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยตลอดทั้งเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในช่วงกลางวัน จึงมีประโยชน์สำหรับเปรียบเทียบภาพรวมของอุณหภูมิ แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าแต่ละวันจะรู้สึกร้อนหรือเย็นเพียงใด ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนคือ 19.0 °C โดยคำนวณตัวเลขของแต่ละเดือนในปฏิทินอย่างเท่าเทียมกัน ไม่ได้ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวันในแต่ละเดือน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน กุมภาพันธ์ ที่ 4.83 มม./วัน และต่ำที่สุดใน กันยายน ที่ 2.35 มม./วัน ค่าเฉลี่ยรายเดือนที่ต่ำกว่าอาจช่วยให้ผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยน้อยเลือกช่วงเวลาได้ แต่ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตกหรือบอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันตลอดเดือนในปฏิทินคือ 3.50 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณฝนสะสมรายเดือน จึงไม่ควรตีความว่าเป็นปริมาณฝนที่คาดว่าจะตกตลอดทั้งเดือน

แสงอาทิตย์

ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดตามข้อมูลใน กรกฎาคม ที่ 11.24 ชั่วโมง/วัน และต่ำที่สุดใน ธันวาคม ที่ 6.05 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้ช่วยวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งได้ แต่ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่ใช่ความยาวของช่วงกลางวัน และไม่ได้รับประกันว่าท้องฟ้าจะปลอดโปร่งในวันใดวันหนึ่ง ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของตัวเลขแสงแดดรายเดือนคือ 9.01 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ซึ่งให้ภาพรวมของแต่ละเดือนในปฏิทิน แทนที่จะเป็นค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

หิมะ

ปริมาณหิมะเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน มกราคม ที่ 0.23 มม./วัน ส่วนค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณหิมะเฉลี่ยรายเดือนคือ 0.02 มม./วัน ต่อวัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้บันทึกปริมาณหิมะ ไม่ใช่จำนวนวันที่มีหิมะตก ความหนาของหิมะ หรือระยะเวลาที่หิมะปกคลุมพื้น จึงไม่สามารถใช้ระบุสภาพหิมะปกคลุมหรือเงื่อนไขการเล่นสกีได้

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปมอนต์โกเมอรี่ สหรัฐอเมริกา: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับอากาศเย็นกว่าเมื่อพิจารณาจากค่าเฉลี่ยรายเดือน ช่วงที่เหมาะคือ มกราคม ซึ่งมีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือน 8.7 °C ทั้งนี้ไม่ได้ใช้คาดการณ์อุณหภูมิในวันที่ไปเที่ยวชมสถานที่ต่าง ๆ ได้ ผู้ที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่น้อยกว่าอาจพิจารณา กันยายน ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 2.35 มม./วัน หากต้องการเตรียมรับมือกับฝน โปรดทราบว่าค่าเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดใน กุมภาพันธ์ ที่ 4.83 มม./วัน อย่างไรก็ตาม ตัวเลขทั้งสองไม่ได้บอกว่าฝนจะตกในวันใดวันหนึ่งหรือมีวันที่ฝนตกบ่อยเพียงใด

สำหรับกิจกรรมกลางแจ้งที่ได้ประโยชน์จากแสงแดดเฉลี่ยรายวันที่มากกว่า กรกฎาคม มีค่า 11.24 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ ธันวาคม มีค่า 6.05 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยระยะเวลาแสงแดดเหล่านี้อาจช่วยประกอบการวางแผน แต่ไม่ใช่การวัดความยาวของช่วงกลางวันหรือคำรับรองว่าจะมีอากาศแจ่มใส ค่าเฉลี่ยปริมาณหิมะสูงสุดใน มกราคม ที่ 0.23 มม./วัน ต่อวัน แต่ตัวเลขนี้ไม่อาจบอกได้ว่าหิมะตกกี่วันหรือสะสมบนพื้นหรือไม่ จึงยังไม่เพียงพอที่จะใช้ประเมินสภาพหิมะปกคลุม

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ มอนต์โกเมอรี่, สหรัฐอเมริกา

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ มอนต์โกเมอรี่, สหรัฐอเมริกา ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 8.7 3.62 0.23 6.75
ก.พ. 11.6 4.83 0.00 6.90
มี.ค. 14.5 3.51 0.01 8.44
เม.ย. 18.1 4.03 0.00 9.69
พ.ค. 22.6 3.19 0.00 11.01
มิ.ย. 26.3 3.73 0.00 11.22
ก.ค. 27.8 2.97 0.00 11.24
ส.ค. 27.6 3.51 0.00 10.44
ก.ย. 25.7 2.35 0.00 10.08
ต.ค. 20.3 2.57 0.00 8.83
พ.ย. 13.6 3.03 0.00 7.49
ธ.ค. 11.3 4.64 0.06 6.05
ค่าเฉลี่ย 19.0 3.50 0.02 9.01
Show map with all locations