แผนภูมิภูมิอากาศของคาวาซากิ ญี่ปุ่น

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ คาวาซากิ, ญี่ปุ่น, ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุม 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ระหว่าง มกราคม ที่ 4.8 °C ถึง สิงหาคม ที่ 27.1 °C ซึ่งช่วยให้เห็นภาพช่วงอุณหภูมิตลอดปีโดยรวม แต่ไม่ได้บอกอุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน ปริมาณฝนและแสงแดดก็เปลี่ยนแปลงไปตามเดือนเช่นกัน ส่วนตัวเลขหิมะตกที่บันทึกไว้เป็นเพียงค่าประมาณปริมาณรายวันอย่างจำกัด ไม่ได้ใช้บ่งชี้การปกคลุมของหิมะหรือสภาพอากาศในฤดูหนาว

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: คาวาซากิ (ญี่ปุ่น)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำสุดอยู่ที่ มกราคม โดยมีค่า 4.8 °C ส่วนค่าสูงสุดอยู่ที่ สิงหาคม โดยมีค่า 27.1 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน จึงบอกลักษณะโดยรวมของแต่ละเดือน มากกว่าช่วงอุณหภูมิที่ผู้มาเยือนอาจพบในแต่ละวัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 15.8 °C ซึ่งไม่ใช่ค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันรายเดือนสูงสุดอยู่ใน ตุลาคม ที่ 7.01 มม./วัน หากวางแผนทำกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงนั้น การเตรียมอุปกรณ์กันฝนก็เป็นเรื่องเหมาะสม แต่ค่าเฉลี่ยนี้ไม่ได้บอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด และไม่ได้รับประกันว่าจะมีฝนตกในวันใดวันหนึ่ง ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันรายเดือนต่ำสุดอยู่ใน มกราคม ที่ 1.68 มม./วัน ซึ่งหมายถึงปริมาณเฉลี่ยที่น้อยกว่า ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีฝนตก ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณฝนเฉลี่ยรายเดือนคือ 4.22 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ยอดรวมรายเดือน

แสงอาทิตย์

ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ใน สิงหาคม ที่ 9.79 ชั่วโมง/วัน และต่ำสุดอยู่ใน ตุลาคม ที่ 6.76 ชั่วโมง/วัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้อาจช่วยวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวันได้ แต่ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่เท่ากับความยาวของกลางวัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 8.01 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน เป็นเพียงข้อมูลอ้างอิงโดยรวม ไม่ใช่การพยากรณ์สำหรับการเดินทางครั้งใดครั้งหนึ่ง

หิมะ

ปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายวันที่บันทึกไว้สูงสุดอยู่ใน กุมภาพันธ์ ที่ 3.40 มม./วัน ค่าเฉลี่ยรายวันจำนวนเล็กน้อยนี้ไม่ได้บอกว่ามีกี่วันที่หิมะตก หิมะจะสะสมลึกเพียงใด จะปกคลุมพื้นดินต่อเนื่องหรือไม่ หรือสภาพเหมาะกับการเล่นสกีหรือไม่ ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณหิมะตกเฉลี่ยรายเดือนตลอดทั้งปีคือ 0.49 มม./วัน ต่อวัน ไม่ควรตีความว่าเป็นยอดรวมรายเดือนหรือค่าความลึกของหิมะ

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปคาวาซากิ ญี่ปุ่น: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่า มกราคม เป็นช่วงที่เหมาะ โดยมีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือน 4.8 °C ตัวเลขนี้ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในเวลากลางวัน และไม่ได้รับประกันสภาพอากาศในแต่ละวัน จึงควรตรวจสอบพยากรณ์อากาศก่อนเดินทาง หากต้องการช่วงที่มีปริมาณฝนเฉลี่ยต่ำกว่า ลองพิจารณา มกราคม ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 1.68 มม./วัน แต่ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตก ใน ตุลาคม ปริมาณเฉลี่ยรายวันอยู่ที่ 7.01 มม./วัน ดังนั้นการเตรียมอุปกรณ์กันฝนจึงเป็นส่วนหนึ่งของการวางแผนเที่ยวชมสถานที่กลางแจ้งที่ควรคำนึงถึง

สำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวัน ระยะเวลาแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ใน สิงหาคม ที่ 9.79 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ ตุลาคม มีค่า 6.76 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาแสงแดดไม่เท่ากับความยาวของกลางวัน และค่าเฉลี่ยเหล่านี้ไม่สามารถใช้ทำนายสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งได้ ปริมาณหิมะตกสูงสุดที่บันทึกไว้คือ กุมภาพันธ์ โดยมีปริมาณเฉลี่ยรายวัน 3.40 มม./วัน ข้อมูลนี้เพียงอย่างเดียวไม่อาจบอกได้ว่าจะมีหิมะในช่วงที่ไปเยือนหรือไม่ และไม่ได้ระบุความลึกของหิมะหรือสภาพที่เหมาะกับการเล่นสกี

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ คาวาซากิ, ญี่ปุ่น

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ คาวาซากิ, ญี่ปุ่น ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 4.8 1.68 1.68 7.39
ก.พ. 5.7 1.96 3.40 7.73
มี.ค. 9.9 4.03 0.64 7.91
เม.ย. 14.0 4.80 0.00 8.61
พ.ค. 18.7 3.94 0.00 9.24
มิ.ย. 21.8 6.36 0.00 8.00
ก.ค. 25.7 5.55 0.00 8.78
ส.ค. 27.1 3.65 0.00 9.79
ก.ย. 23.6 6.46 0.00 7.68
ต.ค. 18.1 7.01 0.00 6.76
พ.ย. 13.0 2.97 0.14 6.99
ธ.ค. 7.5 2.18 0.07 7.22
ค่าเฉลี่ย 15.8 4.22 0.49 8.01
Show map with all locations