แผนภูมิภูมิอากาศของเฮเว่นลี่ รีสอร์ท สหรัฐอเมริกา

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ เฮเว่นลี่ รีสอร์ท, สหรัฐอเมริกา, ข้อมูลภูมิอากาศนี้ครอบคลุม 2013–2023 ค่าเฉลี่ยรายเดือนที่ให้มาแสดงให้เห็นว่าอุณหภูมิเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจนตลอดทั้งปี จากค่าเฉลี่ยของเดือนที่เย็นที่สุดที่ -4.2 °C ใน กุมภาพันธ์ ไปจนถึงค่าเฉลี่ยของเดือนที่อบอุ่นที่สุดที่ 15.7 °C ใน กรกฎาคม ปริมาณฝนและแสงแดดก็แตกต่างกันไปในแต่ละเดือน ขณะที่ตัวเลขหิมะตกที่บันทึกไว้ยังเป็นข้อพิจารณาเพิ่มเติมเกี่ยวกับสภาพอากาศในฤดูหนาว ค่าเฉลี่ยเหล่านี้ช่วยประกอบการวางแผนเดินทาง แต่ไม่ได้บอกสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: เฮเว่นลี่ รีสอร์ท (สหรัฐอเมริกา)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนสูงสุดตามข้อมูลที่ให้มาคือ 15.7 °C ใน กรกฎาคม ส่วนค่าต่ำสุดคือ -4.2 °C ใน กุมภาพันธ์ ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยของแต่ละเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดหรือต่ำสุดในช่วงกลางวัน จึงให้ภาพรวมรูปแบบอุณหภูมิอย่างกว้าง ๆ มากกว่าจะเป็นการพยากรณ์สภาพอากาศรายวัน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนคือ 3.9 °C ซึ่งสรุปตัวเลขของแต่ละเดือนในปฏิทินโดยไม่ได้ให้น้ำหนักเดือนที่มีจำนวนวันมากกว่าเป็นพิเศษ

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ที่ 1.08 มม./วัน ใน ตุลาคม และต่ำสุดอยู่ที่ 0.26 มม./วัน ใน มีนาคม เดือนที่มีปริมาณฝนต่ำสุดอาจเหมาะกับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันที่น้อยกว่า แต่ไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตกหรือบอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด เมื่อพิจารณาค่าเฉลี่ยรายเดือน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันคือ 0.56 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ปริมาณฝนรวมรายเดือน ผู้มาเยือนจึงควรเผื่อความแปรปรวนในแต่ละวันไว้ด้วย โดยเฉพาะเมื่อวางแผนเดินทางในช่วงเดือนที่มีปริมาณฝนสูงกว่า

หิมะ

หิมะตกเฉลี่ยรายวันสูงสุดตามข้อมูลที่ให้มาคือ 38.42 มม./วัน ใน ธันวาคม ตัวเลขนี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวัน ไม่ใช่ยอดรวมรายเดือน และไม่ได้บอกว่ามีหิมะตกกี่วัน ความลึกหรือการปกคลุมของหิมะเป็นอย่างไร หรือสภาพเหมาะกับการเล่นสกีหรือไม่ ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของหิมะตกเฉลี่ยรายเดือนคือ 15.70 มม./วัน ต่อวัน ตัวเลขนี้ให้ภาพรวมอย่างกว้าง ๆ ของข้อมูลรายเดือน แต่ไม่สามารถบอกสภาพหิมะในวันที่เจาะจงได้

แสงอาทิตย์

ระยะเวลาที่มีแสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดอยู่ที่ 13.42 ชั่วโมง/วัน ใน มิถุนายน และต่ำสุดอยู่ที่ 6.56 ชั่วโมง/วัน ใน ธันวาคม ค่าเฉลี่ยรายเดือนเหล่านี้ช่วยวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งได้ แต่ระยะเวลาที่มีแสงแดดไม่ใช่สิ่งเดียวกับความยาวของช่วงกลางวัน และไม่ได้รับประกันว่าท้องฟ้าจะปลอดโปร่งในวันใดวันหนึ่ง ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของตัวเลขแสงแดดรายเดือนคือ 10.25 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ซึ่งเป็นข้อมูลอ้างอิงโดยรวมตลอดเดือนต่าง ๆ ในปฏิทิน ไม่ใช่การรับประกันว่าผู้มาเยือนจะได้สัมผัสแสงแดดมากน้อยเพียงใด

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปเฮเว่นลี่ รีสอร์ท สหรัฐอเมริกา: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

หากให้ความสำคัญกับค่าเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่า กุมภาพันธ์ เป็นช่วงอ้างอิงที่เกี่ยวข้อง โดยมีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือน -4.2 °C ควรเตรียมเสื้อผ้าสำหรับสภาพอากาศที่แปรปรวนในแต่ละวัน แทนที่จะมองค่าเฉลี่ยนี้เป็นการพยากรณ์อุณหภูมิในช่วงกลางวัน สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับปริมาณฝนเฉลี่ยที่น้อยกว่า มีนาคม มีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันต่ำที่สุดที่ 0.26 มม./วัน ในทางกลับกัน ควรเตรียมพร้อมรับมือกับความเป็นไปได้ที่จะมีฝนตกในช่วงเดือนที่มีค่าเฉลี่ยปริมาณฝนสูงกว่าอย่าง ตุลาคม ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 1.08 มม./วัน ตัวเลขทั้งสองค่าไม่ได้บอกโอกาสที่ฝนจะตกในวันใดวันหนึ่งโดยเฉพาะ

สำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวัน แสงแดดเฉลี่ยรายวันสูงสุดใน มิถุนายน ที่ 13.42 ชั่วโมง/วัน ขณะที่ค่าต่ำสุดอยู่ใน ธันวาคม ที่ 6.56 ชั่วโมง/วัน เกณฑ์เหล่านี้แยกจากการพิจารณาอุณหภูมิที่เย็นกว่าหรือปริมาณฝนที่น้อยกว่า ไม่ใช่การจัดอันดับช่วงเวลาที่ดีที่สุดโดยรวม และชั่วโมงที่มีแสงแดดไม่ได้ใช้วัดความยาวของช่วงกลางวัน หิมะตกเฉลี่ยรายวันที่สูงที่สุดตามข้อมูลที่ให้มาเกิดขึ้นใน ธันวาคม ที่ 38.42 มม./วัน ให้มองตัวเลขนี้เป็นปริมาณเฉลี่ย ไม่ใช่หลักฐานว่ามีหิมะปกคลุมหรือบอกสภาพอากาศในวันที่เดินทาง และควรตรวจสอบพยากรณ์อากาศล่าสุดเมื่อวางแผนกิจกรรมฤดูหนาว

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ เฮเว่นลี่ รีสอร์ท, สหรัฐอเมริกา

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ เฮเว่นลี่ รีสอร์ท, สหรัฐอเมริกา ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. -3.8 0.33 37.74 7.11
ก.พ. -4.2 0.47 35.62 8.29
มี.ค. -2.7 0.26 32.16 9.40
เม.ย. 0.3 0.33 14.61 11.24
พ.ค. 3.8 0.94 5.89 12.39
มิ.ย. 11.0 0.62 0.30 13.42
ก.ค. 15.7 0.56 0.00 13.37
ส.ค. 14.8 0.63 0.00 12.38
ก.ย. 11.0 0.62 0.99 11.25
ต.ค. 5.6 1.08 4.58 9.59
พ.ย. -0.4 0.34 18.12 8.00
ธ.ค. -4.1 0.49 38.42 6.56
ค่าเฉลี่ย 3.9 0.56 15.70 10.25
Show map with all locations