แผนภูมิภูมิอากาศของดาลัด เวียดนาม

ข้อมูลรายเดือน: อุณหภูมิ °C, ฝน (มม.), แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) · 2013–2023

สำหรับ ดาลัด, เวียดนาม ข้อมูลภูมิอากาศครอบคลุมช่วง 2013–2023 อุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนอยู่ในช่วงค่อนข้างแคบตลอดเดือนที่มีการบันทึก ขณะที่ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันและชั่วโมงแดดมีความแตกต่างระหว่างเดือนชัดเจนกว่า ตัวเลขเหล่านี้เป็นแนวทางกว้าง ๆ สำหรับรูปแบบสภาพอากาศตลอดทั้งปี ไม่ใช่พยากรณ์สำหรับการเดินทางครั้งใดครั้งหนึ่งโดยเฉพาะ ค่าเฉลี่ยรายเดือนช่วยลดทอนความผันผวนในแต่ละวัน และค่าเฉลี่ยปริมาณฝนกับชั่วโมงแดดก็ไม่ได้บอกว่าสภาพอากาศจะเป็นอย่างไรในแต่ละวัน

กราฟ
แชร์
แชร์กราฟภูมิอากาศนี้บน Share
กราฟภูมิอากาศ: ดาลัด (เวียดนาม)

ภาพรวมภูมิอากาศ

อุณหภูมิ

มกราคม เป็นเดือนที่มีอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนต่ำที่สุด อยู่ที่ 17.0 °C ส่วนอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนสูงที่สุดบันทึกไว้ใน พฤษภาคม ที่ 20.0 °C ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยของแต่ละเดือน ไม่ใช่อุณหภูมิสูงสุดในตอนกลางวันหรือคำอธิบายสภาพอากาศของทุกวัน ดังนั้นผู้มาเยือนควรใช้เป็นแนวทางเกี่ยวกับรูปแบบอุณหภูมิโดยรวม ไม่ใช่การรับประกันสภาพอากาศที่แน่นอน เมื่อพิจารณาค่าเฉลี่ยรายเดือนตลอดปี ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักอยู่ที่ 18.7 °C ซึ่งสรุปค่าเฉลี่ยรายเดือน และไม่ใช่ค่าเฉลี่ยรายปีที่ถ่วงน้ำหนักตามจำนวนวัน

ฝน

ปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันมีค่าสูงที่สุดใน กันยายน อยู่ที่ 9.39 มม./วัน และต่ำที่สุดใน กุมภาพันธ์ อยู่ที่ 0.80 มม./วัน ตัวเลขเหล่านี้เป็นค่าเฉลี่ยรายวันของเดือนดังกล่าว ไม่ใช่ปริมาณฝนรวมรายเดือน และค่าเฉลี่ยที่ต่ำกว่าไม่ได้รับประกันว่าจะไม่มีฝนตก หรือบอกว่าฝนตกบ่อยเพียงใด ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของปริมาณฝนเฉลี่ยรายวันในแต่ละเดือนอยู่ที่ 5.05 มม./วัน ตัวเลขนี้เป็นภาพรวมกว้าง ๆ แต่ไม่สามารถบอกช่วงเวลาหรือระยะเวลาของฝนที่ตกต่อเนื่องได้

แสงอาทิตย์

ชั่วโมงแดดเฉลี่ยรายวันสูงที่สุดใน มีนาคม อยู่ที่ 11.13 ชั่วโมง/วัน และต่ำที่สุดใน กันยายน อยู่ที่ 8.40 ชั่วโมง/วัน ตัวเลขเหล่านี้คือระยะเวลาที่มีแดดเฉลี่ย ไม่ใช่ความยาวของช่วงกลางวัน และสภาพอากาศในวันใดวันหนึ่งอาจแตกต่างจากค่าเฉลี่ยรายเดือน ค่าเฉลี่ยแบบไม่ถ่วงน้ำหนักของชั่วโมงแดดเฉลี่ยรายเดือนอยู่ที่ 9.59 ชั่วโมง/วัน ต่อวัน ซึ่งเป็นภาพรวมที่มีประโยชน์สำหรับวางแผนกิจกรรมกลางแจ้ง แต่ไม่ได้รับประกันว่าจะมีแดดในวันใดวันหนึ่ง

คู่มือเวลาที่ดีที่สุดในการเดินทางไปดาลัด เวียดนาม: ฤดูกาลที่เหมาะสมและข้อมูลเชิงลึกเกี่ยวกับสภาพอากาศ

สำหรับผู้มาเยือนที่ให้ความสำคัญกับอุณหภูมิเฉลี่ยรายเดือนที่เย็นกว่า มกราคม เป็นเดือนที่ควรใช้พิจารณา โดยมีค่าเฉลี่ย 17.0 °C ทั้งนี้ไม่ได้ระบุอุณหภูมิสูงสุดในตอนกลางวันหรือสภาพอากาศในวันเดินทางที่เจาะจง ผู้ที่ต้องการหลีกเลี่ยงฝนโดยพิจารณาจากค่าเฉลี่ยที่ต่ำกว่า อาจเลือก กุมภาพันธ์ ซึ่งมีปริมาณฝนเฉลี่ยรายวัน 0.80 มม./วัน ขณะที่ควรเตรียมรับมือกับฝนเป็นพิเศษใน กันยายน ซึ่งมีค่าเฉลี่ยรายวัน 9.39 มม./วัน ค่าเฉลี่ยเหล่านี้ไม่ได้บอกความถี่ของฝน หรือรับประกันว่าจะมีหรือไม่มีฝน ดังนั้นการวางแผนที่ยืดหยุ่นและเตรียมอุปกรณ์กันฝนไว้จึงยังเป็นเรื่องที่ควรทำ

สำหรับการวางแผนกิจกรรมกลางแจ้งในช่วงกลางวัน มีนาคม มีระยะเวลาที่มีแดดเฉลี่ยรายวันสูงที่สุด อยู่ที่ 11.13 ชั่วโมง/วัน ส่วน กันยายน มีค่าต่ำที่สุด อยู่ที่ 8.40 ชั่วโมง/วัน ระยะเวลาที่มีแดดไม่ใช่ความยาวของช่วงกลางวัน และค่าเฉลี่ยรายเดือนเหล่านี้ไม่อาจรับประกันสภาพอากาศระหว่างการท่องเที่ยวได้ ควรใช้เป็นปัจจัยหนึ่งในการวางแผน แทนการจัดอันดับว่าช่วงเวลาใดดีที่สุดสำหรับทุกคน

ภาพรวมข้อมูลสภาพภูมิอากาศสำหรับ ดาลัด, เวียดนาม

สำรวจข้อมูลสภาพภูมิอากาศที่ครอบคลุมสำหรับ ดาลัด, เวียดนาม ตารางรายละเอียดนี้ให้ข้อมูลเชิงลึกที่มีคุณค่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ระดับปริมาณน้ำฝน และการเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาล ช่วยให้คุณเข้าใจรูปแบบสภาพอากาศที่เป็นเอกลักษณ์ของภูมิภาคนี้

เดือน ค่าเฉลี่ย: อุณหภูมิ °C ฝน (มม.) / วัน หิมะ (มม.) / วัน แสงอาทิตย์ (ชั่วโมง) / วัน
ม.ค. 17.0 1.00 0.00 9.76
ก.พ. 17.7 0.80 0.00 10.56
มี.ค. 19.4 1.42 0.00 11.13
เม.ย. 19.9 4.00 0.00 10.88
พ.ค. 20.0 7.37 0.00 10.16
มิ.ย. 19.5 6.56 0.00 9.49
ก.ค. 19.1 7.58 0.00 8.79
ส.ค. 19.2 6.89 0.00 9.21
ก.ย. 18.9 9.39 0.00 8.40
ต.ค. 18.6 8.37 0.00 8.63
พ.ย. 18.3 5.18 0.00 9.16
ธ.ค. 17.3 2.09 0.00 8.95
ค่าเฉลี่ย 18.7 5.05 0.00 9.59
Show map with all locations